close

GIẢI ĐÁP MIỄN PHÍ 24/7

Kế toán, thuế, bảo hiểm, Doanh nghiệp...

Hỏi - Đáp

Tin tức mới

Em nên làm như nào mới đúng ạ

Em nên làm như nào mới đúng ạ

Bởi Nguyễn Thơm - Số lượng các câu trả lời: 1

cho em hỏi, cty em làm bên Forwarder trong tháng sẽ phát sinh các phí bên em chi hộ cho khách hàng, và hóa đơn phát sinh 2 trường hợp : 1. Hãng tàu/ nhà cung ứng xuất hóa đơn cho bên em (chi hộ khách) , bên em xuất lại cho khách lô hàng đó. 2. Có 1 vài chi phí hãng tàu/ nhà cung ứng xuất hóa đơn thẳng cho khách, bên em trừ phần tiền đã có hóa đơn ấy ra, chỉ xuất lại cho khách phần chênh lệch và chưa có hóa đơn thôi. Và yêu cầu khách Thanh toán vào Tk công của cty = số tiền trên hóa đơn xuất; còn tiền đã có hóa đơn kia thì chuyển vào TK cá nhân bên em, nhưng khách không chịu. Khách muốn thanh toán cả lô hàng đó bằng TK công của khách đến TK công bên em, vậy em phải xuất lại khoản tiền đã có hóa đơn kia, và khách có 2 hóa đơn đầu vào. Em nên làm như nào mới đúng ạ

Để phản hồi tới Nguyễn Thơm

Trả lời: Em nên làm như nào mới đúng ạ

Bởi Kế toán Việt Hưng -
Chào bạn Nguyễn Thơm!
Nếu hoá đơn hãng tàu đã xuất trực tiếp cho khách thì bạn không xuất hoá đơn phần đấy nữa, bạn chỉ hạch toán thu chi hộ.
Nếu khách muốn bên DN bạn xuất tổng hoá đơn thì 2 bên làm HĐ ủy thác xuất khẩu, bên kia ủy thác cho bên bạn xuất khẩu.
Như vậy toàn bộ hóa đơn đầu vào liên quan đến XK được mang tên công ty bạn.
Sau đó công ty bạn xuất gộp các khoản phí đó trên 1 tờ Hóa đơn trả cho bên ủy thác để làm cơ sở thanh toán.

Phải giải thích cho khách hiểu là nếu hoá đơn của hãng tàu đã xuất cho khách hàng rồi thì bên bạn đứng ra như đối tác lập chứng từ thu chi hộ, không phải lập hoá đơn GTGT nữa.
Bạn trích các công văn ra cho khách hàng hiểu.
Còn việc họ chuyển khoản vào tài khoản công ty bên bạn thanh toán cả lô, bạn tách phần bên bạn xuất hoá đơn ra, phần còn lại ghi nhận thu hộ Nợ 112/Có 3388.
Khi trả cho bên hãng tàu hạch toán Nợ 3388/Có 112.