close

GIẢI ĐÁP MIỄN PHÍ 24/7

Kế toán, thuế, bảo hiểm, Doanh nghiệp...

Hỏi - Đáp

Hỏi - Đáp

Trong tháng đấy có 1 TSCĐ phục vụ cho các 2 bộ phận, nhưng sang tháng sau chỉ phục vụ cho 1 bộ phận, thì mình phân bổ TSCĐ đó ntn ạ?

Trong tháng đấy có 1 TSCĐ phục vụ cho các 2 bộ phận, nhưng sang tháng sau chỉ phục vụ cho 1 bộ phận, thì mình phân bổ TSCĐ đó ntn ạ?

Bởi Hạnh Bee - Số lượng các câu trả lời: 1

Để phản hồi tới Hạnh Bee

Trả lời: Trong tháng đấy có 1 TSCĐ phục vụ cho các 2 bộ phận, nhưng sang tháng sau chỉ phục vụ cho 1 bộ phận, thì mình phân bổ TSCĐ đó ntn ạ?

Bởi Kế toán Việt Hưng -
Chào bạn Hạnh Bee!
Việc phân bổ chi phí các TSCĐ cho từng bộ phận, doanh nghiệp phải xác định được TSCĐ sử dụng cho bộ phận nào để đưa vào đúng tài khoản chi phí
Trong tháng 1, TSCĐ phục vụ cho cả 2 bộ phận thì các bạn cần lưu ý tách tỷ lệ 100% cho cả 2 bộ phận, với mục đích phản ánh đúng chi phí mảng đó
Trong tháng 2 TSCĐ chỉ phục vụ sử dụng cho 1 bộ phận, thì các bạn sẽ phải nhấn xóa bỏ 1 bộ phận không sử dụng đến, là chọn lại tỷ lệ 100% cho đúng 1 bộ phận.

Như vậy, đối với TSCĐ các bạn cần lưu ý, chúng ta có thể phân bổ TSCĐ cho tất cả các bộ phận, nếu TSCĐ đó sử dụng cho các mảng, việc phân bổ sẽ phụ thuộc vào trong kỳ TSCĐ sử dụng cho bộ phận nào
để phản ánh chi phí bộ phận đó, và lưu ý kiểm tra đúng tài khoản chi phí tương ứng với bộ phận sử dụng.