close

GIẢI ĐÁP MIỄN PHÍ 24/7

Kế toán, thuế, bảo hiểm, Doanh nghiệp...

Hỏi - Đáp

Hỏi - Đáp

Cho em hỏi, em thắc mắc "thuế bảo vệ môi trường và phí bảo vệ môi trường"có khác gì nhau không ạ?

Cho em hỏi, em thắc mắc "thuế bảo vệ môi trường và phí bảo vệ môi trường"có khác gì nhau không ạ?

Bởi Huyen Vi - Số lượng các câu trả lời: 1

Để phản hồi tới Huyen Vi

Trả lời: Cho em hỏi, em thắc mắc "thuế bảo vệ môi trường và phí bảo vệ môi trường"có khác gì nhau không ạ?

Bởi Kế toán Việt Hưng -
Chào bạn Huyen Vi!
– Thuế bảo vệ môi trường là khoản thu của ngân sách nhà nước. Nhằm điều tiết các hoạt động có ảnh hưởng tới môi trường và kiểm soát ô nhiễm môi trường.

Thuế bảo vệ môi trường được xem là một loại thuế gián thu, thu vào sản phẩm, hàng hóa khi sử dụng gây tác động xấu đến môi trường. Đánh thuế môi trường là hình thức hạn chế một sản phẩm hay hoạt động không có lợi cho môi trường.

– Phí bảo vệ môi trường là khoản thu của Nhà nước. Nhằm bù đắp một phần chi phí thường xuyên và không thường xuyên để xây dựng, bảo dưỡng môi trường. Đồng thời tổ chức quản lý hành chính của nhà nước đối với hoạt động của người nộp thuế.

Phí bảo vệ môi trường được xem là khoản thu bắt buộc đối với các cá nhân, pháp nhân được hưởng một lợi ích hoặc sử dụng một dịch vụ môi trường nào đó.