close

GIẢI ĐÁP MIỄN PHÍ 24/7

Kế toán, thuế, bảo hiểm, Doanh nghiệp...

Hỏi - Đáp

Hỏi - Đáp

E mới nhận kế toán cho hộ kinh doanh sản xuất cờ, bên e mua nguyên liệu vải, chỉ, sơn để sản xuất 1 số loại cờ sau đó bán cho khách. Em muốn nhờ Anh/chị tư vấn cách hạch toán và xây dựng định mức để tính giá thành với ạ

E mới nhận kế toán cho hộ kinh doanh sản xuất cờ, bên e mua nguyên liệu vải, chỉ, sơn để sản xuất 1 số loại cờ sau đó bán cho khách. Em muốn nhờ Anh/chị tư vấn cách hạch toán và xây dựng định mức để tính giá thành với ạ

Bởi Diễm My - Số lượng các câu trả lời: 1

Để phản hồi tới Diễm My

Trả lời: E mới nhận kế toán cho hộ kinh doanh sản xuất cờ, bên e mua nguyên liệu vải, chỉ, sơn để sản xuất 1 số loại cờ sau đó bán cho khách. Em muốn nhờ Anh/chị tư vấn cách hạch toán và xây dựng định mức để tính giá thành với ạ

Bởi Kế toán Việt Hưng -
Chào bạn Diễm My!
Giá thành là tập hợp các CP tạo nên SP: Chi phí NVL, chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung...
Ở đây để giải được bài toán của bạn, và tiện cho quá trình làm việc sau này của bạn thì bạn nên hình dung được vấn đề sau:
Đó là bạn phải xây dựng được đinh mức cho 1 Sản phẩm.
Ví dụ như để hoàn thành 1 cái cờ TP thì cần bao nhiêu vải, bao nhiêu chỉ, bao nhiêu sơn...
Bạn xây dựng định mức càng chi tiết thì càng chính xác nhé.
Còn hạch toán thì bạn vẫn tập hợp vào TK 154 theo TT 133 hoặc tập hợp vào TK 621,622,627 theo Thông tư 200 bạn nhé