close

GIẢI ĐÁP MIỄN PHÍ 24/7

Kế toán, thuế, bảo hiểm, Doanh nghiệp...

Hỏi - Đáp

Tin tức mới

Em có đọc Thông tư 111/2013/TT-BTC có 2 trường hợp nhờ trung tâm giải đáp thắc mắc dùm em với ạ

Em có đọc Thông tư 111/2013/TT-BTC có 2 trường hợp nhờ trung tâm giải đáp thắc mắc dùm em với ạ

Bởi Trương Tuệ Nhi - Số lượng các câu trả lời: 1
01 hợp đồng làm thời vụ 1 tháng
02 hợp đồng dưới 3 tháng
2 trường hợp này nếu trả lương 1 lần trên 2 tr thì phải thu lại 10% lương để nộ lại thuế TNCN
Vậy nếu như DN và lao đông ký hợp đồng 1 năm nhưng người lao đông làm việc 1 hoạc 2 tháng họ nghi việc và người lao đông vào làm việc 2 tháng ( cuối năm T11 T12 ) của năm 2020 và làm thêm 2 tháng của năm 2021 ( T1 T2). Vây trường hợp này có nằm trong TT 111/2013/TT-BTC không ?. Trường hợp này mình có cần làm văn bản báo cáo cho thuế không?
Để phản hồi tới Trương Tuệ Nhi

Trả lời: Em có đọc Thông tư 111/2013/TT-BTC có 2 trường hợp nhờ trung tâm giải đáp thắc mắc dùm em với ạ

Bởi Kế toán Việt Hưng -
Chào bạn Trương Tuệ Nhi!
Loại hợp đồng để phân loại lao động được áp dụng tính thuế theo bảng thuế suất nào? không liên quan đến việc thực tế đi làm bao nhiêu ngày.
Nếu 1 lao động ký hợp đồng lao động trên 3 tháng thì áp dụng biểu thuế suất lũy tiến từng phần, dù có làm 1 ngày vẫn theo biểu thuế suất đó.
Còn việc tính thuế và quyết toán thuế nó theo thời điểm chi trả thu nhập vì vậy kể cả có ký vào 31 tháng 12 năm nay và sang năm mới lĩnh lương thì vẫn áp dụng theo bản chất của hợp đồng và trong năm chưa trả thu nhập thì không tính thuế.