close

GIẢI ĐÁP MIỄN PHÍ 24/7

Kế toán, thuế, bảo hiểm, Doanh nghiệp...

Hỏi - Đáp

Hỏi - Đáp

Công ty em cập nhật cccd chủ sở hữu và thay đổi vốn điều lệ công ty không làm thay đổi mức nộp lệ phí môn bài. Thì e có phải nộp hồ sơ gì cho bên Thuế ko ạ? Tờ khai môn bài có phải nộp ko ạ?

Công ty em cập nhật cccd chủ sở hữu và thay đổi vốn điều lệ công ty không làm thay đổi mức nộp lệ phí môn bài. Thì e có phải nộp hồ sơ gì cho bên Thuế ko ạ? Tờ khai môn bài có phải nộp ko ạ?

Bởi Nguyễn Minh Thủy - Số lượng các câu trả lời: 1

Để phản hồi tới Nguyễn Minh Thủy

Trả lời: Công ty em cập nhật cccd chủ sở hữu và thay đổi vốn điều lệ công ty không làm thay đổi mức nộp lệ phí môn bài. Thì e có phải nộp hồ sơ gì cho bên Thuế ko ạ? Tờ khai môn bài có phải nộp ko ạ?

Bởi Kế toán Việt Hưng -
Chào bạn Nguyễn Minh Thủy!
TH của bạn không phải nộp lại tờ khai bạn nhé. Thay đổi vốn điều lệ có các trường hợp như sau:
– Trường hợp 1: Tăng vốn điều lệ nhưng không vượt quá ngưỡng bậc lệ phí môn bài phải đóng. Vậy doanh nghiệp khi tăng vốn điều lệ không phải nộp lại tờ khai thuế môn bài.
– Trường hợp 2: Tăng vốn điều lệ vượt quá ngưỡng bậc lệ phí môn bài phải đóng. + Nếu trong năm doanh nghiệp có thay đổi về vốn thì doanh nghiệp nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm phát sinh thông tin thay đổi. Theo đó, nếu doanh nghiệp tăng vốn điều lệ có nộp lại tờ khai thuế môn bài của năm sau năm thay đổi vốn.
+ Còn về mức lệ phí môn bài phải nộp thì theo quy định, khi có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài. Theo đó, doanh nghiệp không phải nộp thêm tiền thuế môn bài cho năm thực hiện tăng vốn vì đã nộp đầu năm rồi.
+ Nếu doanh nghiệp tăng vốn nhưng không vượt quá ngưỡng bậc lệ phí môn bài đang phải đóng thì mức lệ phí năm sau năm thay đổi vẫn như mức cũ.
+ Nếu doanh nghiệp tăng vốn điều lệ vượt quá ngưỡng bậc lệ phí môn bài đang phải đóng thì mức lệ phí năm sau năm thay đổi sẽ là mức mới theo quy định.